Menu
091.663.2282 - 0934.666.282 vinhquang.law@gmail.com

Mang thai hộ có được pháp luật cho phép thực hiện tại Thái Nguyên

Câu hỏi khách hàng: Xin chào Luật sư! Tôi có thắc mắc về việc mang thai hộ mong nhận được sự tư vấn của luật sư. Tôi và vợ kết hôn được vài năm nhưng do điều kiện sức khỏe nên không thể có con. Giờ vợ chồng tôi muốn nhờ bạn của vợ tôi mang thai hộ có được không ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Đơn vị tư vấn, hỗ trợ thực hiện thủ tục: Chi nhánh Thái Nguyên – Công ty Luật Việt Kim (Đoàn Luật sư Tp Hà Nội)

  • Địa chỉ: số 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên
  • Điện thoại: 091.663.2282
  • Email: vinhquang.law@gmail.com
  • Cv tư vấn trực tiếp: Nguyễn Thị Thắng (Điện thoại: 0358.814.050)

Đối với thắc mắc về việc mang thai hộ, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Cơ sở pháp lý: Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014; Nghị định 10/2015/NĐ-CP; Nghị định 98/2016/NĐ-CP.

Theo quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo sẽ được phép thực hiện. Theo đó, Mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là việc một người phụ nữ tự nguyện, không vì mục đích thương mại giúp mang thai cho cặp vợ chồng mà người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, bằng việc lấy noãn của người vợ và tinh trùng của người chồng để thụ tinh trong ống nghiệm, sau đó cấy vào tử cung của người phụ nữ tự nguyện mang thai để người này mang thai và sinh con. (Khoản 22 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014).

Bên cạnh đó, Luật Hôn nhân và gia đình cũng nghiêm cấm hành vi mang thai hộ vì mục đích thương mại. Mang thai hộ vì mục đích thương mại là việc một người phụ nữ mang thai cho người khác bằng việc áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản để được hưởng lợi về kinh tế hoặc lợi ích khác. (Khoản 23 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014).

Để thực hiện việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo các bên cần đảm bảo được những điều kiện cơ bản sau:

1. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo phải được thực hiện trên cơ sở tự nguyện của các bên và được lập thành văn bản.

2. Vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;

b) Vợ chồng đang không có con chung;
c) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

3. Người được nhờ mang thai hộ phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;

b) Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;

c) Ở độ tuổi phù hợpvà có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;

d) Trường hợpngười phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;

đ) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

4. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo không được trái với quy định của pháp luật về sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản. (Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình).

Đồng thời cơ sở khám chữa bệnh cũng cần đảm bảo những điều kiện nhất định khi thực hiện kỹ thuật mang thai hộ.

Trên đây là tư vấn cơ bản của chúng tôi về vấn đề mang thai hộ bạn đang thắc mắc, đây là vấn đề tương đối phức tạp về thủ tục pháp lý, vì vậy khi tiến hành thực hiện bạn nên được tư vấn kỹ lưỡng về điều kiện và thủ tục tiến hành đảm bảo đúng  bản chất việc việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo.

Trường hợp bạn cần tư vấn thêm về vấn đề những trường hợp bị cấm kết hôn, bạn có thể tham khảo bài viết: Bấm vào đây

Hỗ trợ pháp lý của luật sư

Trường hợp quý khách hàng cần tư vấn và hỗ trợ thêm về vấn đề mang thai hộ vì mục đích nhân đạo tại Thái Nguyên, chúng tôi có thể cung cấp thêm các dịch vụ sau:

– Tư vấn pháp luật về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật hôn nhân và gia đình.

– Hỗ trợ soạn thảo hồ sơ, giấy tờ liên quan. 

– Đại diện cho quý khách hàng trong hoạt động tranh tụng, đại diện quý khách hàng làm việc với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Lưu ý: Quý khách có thể sử dụng trọn gói dịch vụ với các nội dung công việc nêu trên hoặc yêu cầu cung cấp một phần dịch vụ hoặc điều chỉnh gói dịch vụ theo nhu cầu.

Chúng tôi cam kết đem đến cho Qúy khách sự hỗ trợ tận tình, chu đáo, uy tín với một mức giá dịch vụ hết sức hợp lý trên tiêu chí: “Sự hài lòng của quý khách là động lực làm việc của chúng tôi”.

Chúng tôi luôn sẵn sàng cung cấp dịch vụ tốt nhất cho Quý khách hàng.

Trân trọng !

Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Thắng (Điện thoại: 0358.814.050)